Khoa Học Máy Tính 4 - K9 - HaUI
Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.
Khoa Học Máy Tính 4 - K9 - HaUI

Diễn đàn lớp Khoa Học Máy Tính 4 - K9 - HaUI :)

Trang ChínhTrang Chính  Latest imagesLatest images  Tìm kiếmTìm kiếm  Đăng kýĐăng ký  Đăng NhậpĐăng Nhập  

Nhóm 12 nha :p

Go down 
nguyenvanthang
nguyentrungkien298
nguyenvando
taminhluan
vuvanhien
9 posters
Chuyển đến trang : 1, 2  Next
Tác giảThông điệp
vuvanhien

vuvanhien

Nhóm 12 nha :p Empty
Bài gửiTiêu đề: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty23/11/2016, 11:15 am

[You must be registered and logged in to see this link.]
taminhluan

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 9:47 am

Không phải troll nhé. Nhóm e có một số câu hỏi mong được nhóm 12 giải đáp

Long senior
Vì bản chất công việc của Tester luôn đối nghịch lại với DEV. Ai chẳng muốn giấu lỗi của mình đi, mà công việc của Tester là săm soi tìm lỗi của DEV nên chuyện cãi nhau giữa DEV và Tester là chuyện thường ngày ở huyện. ?
Có cách nào khắc phục không

Thắng tự kỷ
-Ngành tester có điều gì thích thú?
- Slide có nói ngành kiểm thử phần mềm đang hot . Chả thấy nó hot ở đâu. Mong nhóm 12 giải đáp

A. Mạnh
- Mức lương tester hiện nay là bao nhiêu
- Ngày nay có tool kiểm thử tự động r sao các công ty vẫn tuyển tester

Phương MD
-Bước chân vào nghề tester cần có những kĩ năng gì
-Để làm việc tốt và gắn bó với nghề lâu dài chúng ta cần chuẩn bị những gì và thực hiện nó ntn?

Được sửa bởi taminhluan ngày 26/11/2016, 10:16 am; sửa lần 2.
nguyenvando

nguyenvando

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 9:56 am

nhóm bạn cho mình hỏi là: trong một dự án, có bao giờ các Tester không được các PM(Project Manager) coi trọng bằng Developer ko?--Đô đẹp trai. pig pig pig pig
taminhluan

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 10:01 am

Thành Đạt:
lol!  lol!  lol!  lol!
Nghe nói có 90% tester là nữ. 10% còn lại bị dev cho tím mặt ngay sau khi nhận được list bug
Điều này có đúng k.

Được sửa bởi taminhluan ngày 26/11/2016, 3:25 pm; sửa lần 3.
taminhluan

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 10:08 am

Long senior
"Đó không phải là bug đó là tính năng".
Câu nói bất hủ của DEV lol!  lol!  lol!
Game bắn súng nào cũng có bug rất to. Nhảy Bunny.
Nhảy Bunny là kiểu di chuyển với tốc độ nhanh hơn di chuyển bình thường
(lên trên nhảy qua phải bấm A nhảy qua trái bấm D)
Có nhiều kiểu nhảy Bunny: Kiểu cóc, Kiểu phóng, Kiểu Bug lag
Mình luyện tập mãi mà không nhảy được

Mặc dù đó là bug nhưng các nhà phát triển lại giữ lại để cho game thêm phong phú
Đôi khi lỗi lại hay. Có nhất thiết phải fix bug cho đúng bản thiết kế không??
Tiện đây bạn nào biết nhảy Bunny dạy mình nha .

Cám ơn

Được sửa bởi taminhluan ngày 26/11/2016, 10:12 am; sửa lần 1.
vuvanhien

vuvanhien

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 10:12 am

taminhluan đã viết:
Không phải troll nhé. Nhóm e có một số câu hỏi mong được nhóm 12 giải đáp

Long senior
Vì bản chất công việc của Tester luôn đối nghịch lại với DEV. Ai chẳng muốn giấu lỗi của mình đi, mà công việc của Tester là săm soi tìm lỗi của DEV nên chuyện cãi nhau giữa DEV và Tester là chuyện thường ngày ở huyện. ?
Có cách nào khắc phục không

Thắng tự kỷ
-Ngành tester có điều gì thích thú?
- Slide có nói ngành kiểm thử phần mềm đang hot . Chả thấy nó hot ở đâu. Mong nhóm 12 giải đáp

A. Mạnh
- Mức lương tester hiện nay là bao nhiêu
- Ngày nay có tool kiểm thử tự động r sao các công ty vẫn tuyển tester

Phương MD
-Bước chân vào nghề tester cần có những kĩ năng gì
-Để làm việc tốt và gắn bó với nghề lâu dài chúng ta cần chuẩn bị những gì và thực hiện nó ntn?

--Trả lời Luận Bản chất có đấu tranh, có tranh luận mới có phát triển, có sự tranh luận giữa tester và dev sẽ làm cho phần mêm ngày càng hoàn thiện và đạt được chất lượng tốt nhất, Về bản chất thì việc DEV và TESTer xảy ra mâu thuẫn thì gần như không thể tránh khỏi. Cách xử lý tình huống tùy vào tính cách mỗi người. Theo mình khi mâu thuẫn xảy ra đến cao trào thì nên dừng tranh luận Smile) Hsau tranh luận tiếp.
Áp dụng triệt để câu "Kiên định nhưng không cố chấp". Là hãy bảo vệ quan điểm cá nhân của mình trên việc lắng nghe người khác .
--Trả lời Thắng Tự kỷ bạn muốn thấy nó hot ở đâu "Hãy dõi theo bài thuyết trình của nhóm mình" . Bạn sẽ không thất vọng vào ngày thứ 2 sắp tới. Cụ thể mình giải thích Hot=nóng Smile)).
Không phải Tool sẽ test được hết mà một số ca kiểm thử phải test bằng tay...Hoặc số lượng ca kiểm thử ít dùng tool tự động sẽ lãng phí. Và bạn nên nhớ tool tự đông cũng là 1 phần mềm nó cũng có thể lỗi
--Tra loi manh Mức lương của tester hiện nay khá cao. Tùy theo năng lực trình độ và số năm kinh nghiệm của bạn -dao động từ 8 triệu đến vô cùng Smile)
--bước chân vào nghề tester chúng ta cần 2 kỹ năng cứng và mềm đó là - nền tảng kiến thức IT tốt- Kỹ năng phềm: kỹ năng làm việc nhóm, ngoại ngữ và cần nhất là sự đam mê và yêu nghề
-- sự đam mê với nghề sẽ làm bạn gắn bó với nó

vuvanhien

vuvanhien

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 10:53 am

taminhluan đã viết:
Long senior
"Đó không phải là bug đó là tính năng".
Câu nói bất hủ của DEV lol!  lol!  lol!
Game bắn súng nào cũng có bug rất to. Nhảy Bunny.
Nhảy Bunny là kiểu di chuyển với tốc độ nhanh hơn di chuyển bình thường
(lên trên nhảy qua phải bấm A nhảy qua trái bấm D)
Có nhiều kiểu nhảy Bunny: Kiểu cóc, Kiểu phóng, Kiểu Bug lag
Mình luyện tập mãi mà không nhảy được

Mặc dù đó là bug nhưng các nhà phát triển lại giữ lại để cho game thêm phong phú
Đôi khi lỗi lại hay. Có nhất thiết phải fix bug cho đúng bản thiết kế không??
Tiện đây bạn nào biết nhảy Bunny dạy mình nha .

Cám ơn
Tra loi
Theo mình nghĩ cái lỗi này được tìm ra khi sản phẩm đã đạt được đúng yêu cầu đặc tả, và yêu cầu khách hàng. Nó được tìm ra khi đã được sử dụng 1 thời gian. nên khi tìm ra lỗi và ngta thấy nó không ảnh hướng gì đến sản phẩm mà lại còn mang lại sự thú vị và phong phú, phân loại người chơi, vì đây là game mang đậm chất kỹ năng.Smile) có thể vì thế mà ngta k fixx lại
--Ý thứ 2: chúng ta bắt buộc phải làm phần mêm theo đặc tả và yêu cầu của khách hàng
vuvanhien

vuvanhien

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 10:56 am

nguyenvando đã viết:
nhóm bạn cho mình hỏi là: trong một dự án, có bao giờ các Tester không được các PM(Project Manager) coi trọng bằng Developer ko?--Đô đẹp trai. pig pig pig pig
--tra loi
Nếu PM coi trong Dev hơn Tester thì đấy là một quan niệm sai lầm, Tester vô cùng quan trọng, có thể nói đây là khâu sống còn của việc phát triển sản phẩm phần mềm. Hai chứ "Kiểm định nghe có vẻ đơn giản, nhàm chán nhưng khâu này giúp cho sản phẩm được hoàn thiện nhằm đáp ứng yêu cầu của khách hàng. Sản phẩm hoàn thiện, chất lượng cao sẽ tạo thêm niềm tin và uy tín của công ty với đối tác. Nế không có khâu này, tình trạng trả sản phẩm về xảy ra thường xuyên. Chính vì vậy, tester là vị trí không thể thiếu và công việc này quyết định khác nhiều vào sự thành công của dự án.
Tester là người đầu tiên và cuối cùng tiếp xúc với khách hàng. Nên có thể nói Tester đại diện cho " Bộ mặt, Bộ lão" của công ty.
Nói như vậy để thấy tầm quan trọng của tester. Bạn nên nhớ câu này "Không có tester thì sẽ không có developer" và ngược lại. tester và deverloper sẽ là 2 mảnh ghép giúp phần mềm hoàn thiện hơn
nguyentrungkien298

nguyentrungkien298

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 11:02 am

Trích dẫn :
nghề tester không có tuổi nghĩa là như thế nào
lol!
taminhluan

Bài gửiTiêu đề: Có ai thấy nút like ở đâu không   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 11:04 am

vuvanhien đã viết:

--tra loi
Nếu PM coi trong Dev hơn Tester thì đấy là một quan niệm sai lầm, Tester vô cùng quan trọng, có thể nói đây là khâu sống còn của việc phát triển sản phẩm phần mềm. Hai chứ "Kiểm định nghe có vẻ đơn giản, nhàm chán nhưng khâu này giúp cho sản phẩm được hoàn thiện nhằm đáp ứng yêu cầu của khách hàng. Sản phẩm hoàn thiện, chất lượng cao sẽ tạo thêm niềm tin và uy tín của công ty với đối tác. Nế không có khâu này, tình trạng trả sản phẩm về xảy ra thường xuyên. Chính vì vậy, tester là vị trí không thể thiếu và công việc này quyết định khác nhiều vào sự thành công của dự án.
Tester là người đầu tiên và cuối cùng tiếp xúc với khách hàng. Nên có thể nói Tester đại diện cho " Bộ mặt, Bộ lão" của công ty.
Nói như vậy để thấy tầm quan trọng của tester. Bạn nên nhớ câu này "Không có tester thì sẽ không có developer" và ngược lại. tester và deverloper sẽ là 2 mảnh ghép giúp phần mềm hoàn thiện hơn

Có ai thấy nút like ở đâu không
vuvanhien

vuvanhien

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 11:06 am

nguyentrungkien298 đã viết:
Trích dẫn :
nghề tester không có tuổi nghĩa là như thế nào
lol!
--trả lời kiên
Cảm ơn câu hỏi của bạn!
Tại sao nói nghề tester không có tuổi, có thể ví nghề tester - gừng càng già càng cay, vì thực tế cho thấy: nghề lập trình thường chỉ sung sức ở độ tuổi khoảng từ 23-30. Còn nghề tester khi càng làm lâu năm thì bạn lại càng có kinh nghiệm hơn, càng hứng thú hơn, nếu như 1 tester mới đi làm thì có khi mấy tháng mới log được 1 vài lỗi, còn 1 tester làm lâu năm thì lại khác: gần như họ cứ động vào là tìm ra lỗi vì dựa vào kinh nghiệm làm của mình họ dự đoán những vùng có nguy cơ xảy ra lỗi cao để tập trung test. chính vì thế nên càng làm càng sung sức chứ không có độ tuổi sung sức như lập trình viên.
nguyenvanthang

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 12:00 pm

ko phải troll...
chào nhóm 12: mình xin đưa ra 1 số câu hỏi từ thành viên nhóm 8 bọn mình như sau..
Long senior : mình thấy khi tuyển dụng tester 10 tin tuyển dụng thì có 8 tin người ta thường đề thêm ghi chú là chỉ tuyển senior mà ngành tester lại chiếm 90% là con gái vậy phải chăng nhưng ai là senior đều là con gái, và nếu chủ yếu tuyển senior thì tại sao nó lại gọi là 1 ngành HOT khi mà những đợt tuyển dụng đó không nhắm vào nhưng sinh viên sắp ra trường, đã ra trường và mới ra trường không có kinh nghiệm như mình bắt buộc trả lời
Mạnh Lốp: nhà mình có 1 gara chuyên phân phối lốp otô, và nhà mình cũng có 1 đội tester kiểm định chất lượng lốp trước khi nhập hàng về chứ không có test trước khi giao cho khách hàng vậy thì ngành tester ở CNTT khác gì so với ngành tester ở các ngành nghề khác?(câu này bắt buộc trả lời )
Phạm Minh Phương: mình muốn sau này làm tester nhưng lại thấy nghề tester chiếm 90% là con gái, vậy phải chăng nghề tester cần ngoại hình hơn kĩ năng, và nếu mình là con trai muốn làm tester thì ngoài kĩ năng thì có cần phải có điều kiện gì như ngoại hình chiều cao để được làm tester không ? bát buộc trả lời
Thành Đạt: theo mình thấy thì nghề tester chả cần lập trình, vậy tại sao lại cần phải thông thạo ít nhất một ngôn ngữ lập trình
Thắng Tự Kỉ: trong sline có nói nghề tester có cơ hội là việc cao, và là nghề HOT nhất quả đất nhưng tại sao tất cả các trường đại học ở VIỆT NAM lại không hướng đến đào tạo tester cho sinh viên nhiều mà chủ yếu đào tạo Lập trình viên và thợ sửa máy tính phải chăng nghề tester chỉ hữu danh vô thực  lol! lol! lol!
vuvanduy

vuvanduy

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 12:16 pm

Nhóm 12 cho mình hỏi chút ạ ,làm tester thì có nhất thiết phải biết về lập trình không , thanks
vuvanduy

vuvanduy

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 12:22 pm

Cho mình hỏi chút nữa là trong kiểm thử thì tester kiểm thử trước hay developer và cần những yêu cầu gì để trở thành một tester chuyên nghiệp..... ,thanks...
luonghongquang

luonghongquang

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 12:37 pm

Tester tìm ra lỗi nhưng người sửa lỗi lại là dev sửa lỗi vậy Tại sao không để dev kiểm thử luôn ?

luonghongquang

luonghongquang

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 12:41 pm

cho mình được hỏi nghề tester có đến 90% là con gái mà mình là con trai muốn làm tester sau này đi làm có bị kì thị không

vuvanhien

vuvanhien

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 12:47 pm

vuvanduy đã viết:
Cho mình hỏi chút nữa là trong kiểm thử thì tester kiểm thử trước hay developer và cần những yêu cầu gì để trở thành một  tester  chuyên nghiệp..... ,thanks...
--Hỏi bị sai rồi bạn nhé Smile. Xin xem lại câu hỏi
luonghongquang

luonghongquang

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 12:50 pm

nguyenvanthang đã viết:
ko phải troll...
chào nhóm 12: mình xin đưa ra 1 số câu hỏi từ thành viên nhóm 8 bọn mình như sau..
Long senior : mình thấy khi tuyển dụng tester 10 tin tuyển dụng thì có 8 tin người ta thường đề thêm ghi chú là chỉ tuyển senior mà ngành tester lại chiếm 90% là con gái vậy phải chăng nhưng ai là senior đều là con gái, và nếu chủ yếu tuyển senior thì tại sao nó lại gọi là 1 ngành HOT khi mà những đợt tuyển dụng đó không nhắm vào nhưng sinh viên sắp ra trường, đã ra trường và mới ra trường không có kinh nghiệm như mình bắt buộc trả lời
Mạnh Lốp: nhà mình có 1 gara chuyên phân phối lốp otô, và nhà mình cũng có 1 đội tester kiểm định chất lượng lốp trước khi nhập hàng về chứ không có test trước khi giao cho khách hàng vậy thì ngành tester ở CNTT khác gì so với ngành tester ở các ngành nghề khác?(câu này bắt buộc trả lời )
Phạm Minh Phương: mình muốn sau này làm tester nhưng lại thấy nghề tester chiếm 90% là con gái, vậy phải chăng nghề tester cần ngoại hình hơn kĩ năng, và nếu mình là con trai muốn làm tester thì ngoài kĩ năng thì có cần phải có điều kiện gì như ngoại hình chiều cao để được làm tester không ? bát buộc trả lời
Thành Đạt: theo mình thấy thì nghề tester chả cần lập trình, vậy tại sao lại cần phải thông thạo ít nhất một ngôn ngữ lập trình
Thắng Tự Kỉ: trong sline có nói nghề tester có cơ hội là việc cao, và là nghề HOT nhất quả đất nhưng tại sao tất cả các trường đại học ở VIỆT NAM lại không hướng đến đào tạo tester cho sinh viên nhiều mà chủ yếu đào tạo Lập trình viên và thợ sửa máy tính phải chăng nghề tester chỉ hữu danh vô thực  lol! lol! lol!

trả lời hộ câu của Mạnh này , mày nhập lốp về là mày đi buôn test của mày là test hàng xem có phải hàng thật hay không thôi, chứ test mình đang học là test xem có đúng hay sai mà
nguyenvando

nguyenvando

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 1:54 pm

Đỗ tuấn anh-Nhóm 7 có hỏi như sau:theo nhóm bạn thì các Developer và Tester trong một dự án có hay xảy ra xung đột ko? Nếu có thì làm sao để giải quyết vấn đề trên?
vuvanhien

vuvanhien

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 4:26 pm

luonghongquang đã viết:

Tester tìm ra lỗi nhưng người sửa lỗi lại là dev sửa lỗi vậy Tại sao không để dev kiểm thử luôn ?

-- trả lời thím quảng
--DEV làm ra sản phẩm của mình thường nghĩ sản phẩm của mình là đúng, ko có lỗi sai, vì thế khi cho DEV tự kiểm thử sản phẩm của mình thì sẽ rất khó, vì nó quá quen thuộc rồi , vì kiểu nó theo cảm giác ấy . Phải để người khác test sản phẩm của mình. Đơn giản như việc mình k thể biết bản thân mình như thế nào. Mà phải nhờ người khác đánh giá
vuvanhien

vuvanhien

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 4:29 pm

luonghongquang đã viết:

cho mình được hỏi nghề tester có đến 90% là con gái mà mình là con trai muốn làm tester sau này đi làm có bị kì thị không

--Trả lời quảng
--10% còn lại chưa chắc là nam Smile). Hiếm thì càng quý, Tester là nam thì cơ hội thăng tiến trong nghề rất tốt, vì có họ thường có kiến thức lập trình tốt, họ thường theo mảng kiểm thử tự động.
Nên bạn khỏi lo bị kỳ thị nha . Ngta nói giảm nói tránh là 90% là nữ đó
vuvanhien

vuvanhien

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 4:35 pm

tl vu van duy
dựa vào vai trò của tester trong từng dự án có thể quyết định xem có nên yêu cầu tester đó có kiến thức về coding hay ko

-Trong kiểm thử hộp đen tester không yêu cầu phải biết code.
Tester chỉ đơn giản nhập dữ liệu đầu vào và kiểm tra dữ liệu đầu ra.

-Kiểm thử hộp trắng được hiẻu là kiểm tra mã điều khiển (Unit test) sẽ yêu cầu cần phải biết code.
Khi bạn biết về các ngôn ngữ lập trình giống như C, C#, C++, JavaScript,..thì sẽ là một lợi thế.

-Các tester được yêu cầu kiến thức về coding khi dự án yêu cầu dùng automation test.
Bởi vì automation test liên quan đến statement coverage, decision coverage, cyclomatic complexity,..
Tất cả những khái niệm này cần phải có một hiểu biết nhất định về code và cơ sở dữ liệu.

SQL – Thỉnh thoảng kiểm thử cần phải xác minh cơ sở dữ liệu.
Vì vậy, tester cần phải có kiến thức cơ bản về những câu lệnh trong SQL như ‘SELECT’, ‘CREATE’, ‘UPDATE’, ‘DELETE’, ‘INSERT’,

SQL –injection, là một kĩ thuật phổ biến được dùng cho truy cập trái phép vào cơ sở dữ liệu bằng việc chèn những câu lệnh không mong muốn vào các dòng code
Một kiến thức tốt về Javascript và những câu lệnh trong SQL thì sẽ giúp ích để ngăn chặn các mối đe dọa an ninh phần mềm.

Agile testing: Toàn bộ thành viên trong nhóm sẽ chịu trách nhiệm cho việc đảm bảo chất lượng phần mềm.
Suốt quá trình Agile, tester sẽ phải làm việc với một hoặc nhiều lập trình viên để test.
Vì vậy , để tạo ra một auto-test, nó sẽ bắt buộc tester phải biết về code.

Kết luận: Tester không nhất thiết phải biết code
nhưng nếu bạn biết về các ngôn ngữ lập trình thì bạn có thể tìm ra những lỗi bên trong hệ thống một cách tốt nhất
và để gợi ý hay hỗ trợ giúp lập trình viên biết vấn đề nằm ở đâu.

vuvanhien

vuvanhien

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 4:37 pm

luonghongquang đã viết:
nguyenvanthang đã viết:
ko phải troll...

trả lời hộ câu của Mạnh này , mày nhập lốp về là mày đi buôn test của mày là test hàng xem có phải hàng thật hay không thôi, chứ test mình đang học là test xem có đúng hay sai mà
--tester theo nghĩa ở đây là tester khi sản phẩm chưa được tung ra Smile) ông mang ra bán r test cái gì
--Các công ty thường tuyển dụng những tester đã có kinh nghiệm để khỏi mất công đào tạo lại, vì hiện tại ở VN chưa có trường đại học nào đào tạo chuyên về tester. Thống kê cho thấy sv ra trường chỉ có 12% đáp ứng được nhu cầu tuyển dụng. Vì thế chúng ta cần trau dồi kiến thức chuyên ngành và các kỹ năng mềm như làm việc nhóm, Trình độ ngoại ngữ để khi đi ứng tuyển sẽ lọt vào tầm mắt nhà tuyển dụng.
--Tester 90% là nữ bởi vì nghề Tester yêu cầu sự tỉ mỉ tò mò cẩn thận, những đức tính này phù hợp ở các bạn nữ, 10% còn lại thì chưa chắc là nam nha bạn.
--Nghề Tester cần lập trình nha bạn
--còn về vấn đề ở VN chưa có trường nào đào tạo về chuyên ngành tester nên nó mới thiếu đó. Nên phải về hỏi Bộ trưởng bộ giáo dục
hoangconghieu

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 4:38 pm

Sản phẩm của lập trình viên là phần mềm là hệ thống, vậy sản phẩm của tester là gì?
vuvanhien

vuvanhien

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty26/11/2016, 4:39 pm

nguyenvando đã viết:
Đỗ tuấn anh-Nhóm 7 có hỏi như sau:theo nhóm bạn thì các Developer và Tester trong một dự án có hay xảy ra xung đột ko? Nếu có thì làm sao để giải quyết vấn đề trên?
--Cảm ơn câu hỏi của bạn!
Trong thực tế: 1 thằng làm- 1 thằng soi: Không tránh khỏi những khó chịu đôi khi là xung đột với nhau. thường nguyên nhân xung đột là khi phần mềm có lỗi. Tester có bằng chứng lỗi của tester, Dev có cơ sở của Dev. Có thể hai người cùng đúng. Vì đôi khi do góc cạnh nhìn của 2 người là khác nhau.
VD: Cái nhìn về chất lượng sản phẩm: - Dev: nhìn từ người sản xuất: chất lượng là đáp ứng được chức năng của bản đặc tả yêu cầu.
- Tester: Nhìn từ người sử dụng: chất lượng là đáp ứng được nhu cầu của người sử dụng.
Nếu không giải quyết được với nhau thì có thể nhờ đến PM.
--Kiên định nhưng không cố chấp ok ~~~~
Sponsored content

Bài gửiTiêu đề: Re: Nhóm 12 nha :p   Nhóm 12 nha :p Empty

Nhóm 12 nha :p
Trang 1 trong tổng số 2 trangChuyển đến trang : 1, 2  Next
 Similar topics
-
» Bài thuyết trình nhóm 1
» Bài thuyết trình nhóm 2
»  BÀI THUYẾT TRÌNH NHÓM 6
» Bai thuyet trinh nhom 5